నిరాహార దీక్ష విర‌మిస్తా…ఎన్నిక‌ల్లో పోటీ చేస్తా -మ‌ణిపూర్ ఉక్కుమ‌హిళ ఇరోమ్ ష‌ర్మిల‌

హారు సంవత్సరాలుగా నిరాహార దీక్ష చేస్తున్న ణిపూర్ ఉక్కుమహిళ ఇరోమ్ ర్మిల నిర్ణయాన్ని మార్చుకున్నారు. నిరాహార దీక్షని విరమించి  ఎన్నికల్లో పోటీ చేయాలని నిర్ణయించుకున్నారు. ప్రభుత్వం ఆశయాన్ని, డిమాండ్లను ట్టించుకోకపోవటంతో నిర్ణయం తీసుకున్నట్టుగా ఆమె ప్రటించారు. ఎన్నికల్లో పోటీచేసి, క్ష్యాన్ని నెరవేర్చుకుంటానని తెలిపారు.

ణిపూర్ రాజధాని ఇంఫాల్ లో ఎయిర్ పోర్టుకి మీపంలో ఉన్న ఒక స్ స్టాప్లో  2000 సంవత్సరంలో అసోం రైఫిల్స్సైనికులు  పదిమంది పౌరులను దారుణంగా వూచకోత కోశారు. దీన్ని నిరసిస్తూ, సాయుధ దళాల ప్రత్యేక అధికారాల చట్టాన్ని (ఏఎఫ్ఎస్పీఏ) కేంద్రం రద్దు చేయాలని డిమాండ్ చేస్తూ ర్మిలపదహారేళ్లుగా ఆమరణ నిరాహార దీక్షచేస్తున్నారు. 2006లో ఆమెపై నిరాహార దీక్షతో ఆత్మత్యా యత్నం చేశారనే అభియోగంతో పోలీసులు కేసు పెట్టగా మార్చిలో కేసులో ర్మిల నిర్దోషి అని ఢిల్లీ కోర్టు తీర్పు చెప్పింది.

సందర్భంగా ర్మిల తాను డిమాండ్ చేస్తున్న అంశంపై ప్రధాని రేంద్ర మోడీతో మాట్లాడాలని ఉందని అన్నారు. ప్రాణాలంటే కు చాలా ఇష్టని, క్ష్యసాధ కోసమే  నిరాహార దీక్షను ఎంచుకున్నానని అన్నారు. ముక్కులో ట్యూబ్తో మీడియాలో నిపించే ర్మిల, ణిపూర్ ఉక్కు హిళగా పేరు తెచ్చుకున్నారు. చ్చేనెల 9 ఆమె హారేళ్ల దీక్షని విరమించి నంలోకి వెళ్లనున్నారు.