ఎటిఎమ్‌ నుంచి డబ్బు డ్రా చేస్తున్నారా… అయితే జాగ్రత్త !

ఎటిఎమ్‌ నుంచి డబ్బు డ్రా చేస్తున్నారా… అయితే జాగ్రత్త. మీ ఏటిఎం కార్డ్ ని క్లోనింగ్ చేసే గ్యాంగులు తిరుగుతున్నాయి మరి. ఈ నేరం మీదే ఫూణే పోలీసులు ఆండ్రూస్‌ అనే నైజీరియన్ యువకుణ్ణి అరెస్ట్ చేయడం తో జనం ఉలిక్కి పడ్డారు.

పిసోలిలోని ఐసిఐసిఐ బ్యాంక్ ఎటిఎమ్ దగ్గర కార్డ్ క్లోనింగ్ పరికరంలో రికార్డ్ చేసిన సమాచారాన్ని సేకరిస్తూ ఉన్న వ్యక్తిని రెడ్ హ్యాండెడ్ గా పట్టుకున్నారు పోలీసులు.

నైజీరియాకు చెందిన జాన్ మైఖేల్ ఆండ్రూస్ చదువు కోసం భారతదేశానికి వచ్చి పూణేలో నివసిస్తున్నట్లు పోలీసులు తెలిపారు.

బ్యాంకు వద్ద ఎటిఎమ్‌లో కార్డ్ క్లోనింగ్ పరికరం ఏర్పాటు చేశారన్న సమాచారం అందుకున్న పోలీసులు అక్కడ కాపు కాశారు. ఇంతలో ఆండ్రూస్‌ అక్కడికి వచ్చి పరికరంలో రికార్డ్ అయి ఉన్న సమాచారాన్ని సేకరిస్తున్నాడు. వెంటనే పోలీసులు అతడిని పట్టుకున్నారు.
ఈ పరికరం ఎటిఎం వద్ద స్వైప్ చేసిన కార్డుల డేటాను రికార్డ్ చేస్తోందని పోలీసులు తెలిపారు. అలా సేకరించిన డేటాతో క్లోన్ కార్డులను తయారు చేయవచ్చు. ఈ క్లోన్ కార్డులతో ఖాతాదారులకు తెలియకుండానే ఎటిఎంల నుండి డబ్బును తీసుకోవచ్చు.

ఎలక్ట్రిక్ సర్క్యూట్ ఎరుపు ప్యానెల్‌కు అనుసంధానించబడిన ఎటిఎం కార్డులను చొప్పించడానికి ఉపయోగించే గ్రీన్ స్లాట్‌ను పోలీసులు స్వాధీనం చేసుకున్నారు. ఈ ప్యానెల్ వెనుక భాగంలో 16 జీబీ మెమరీ కార్డుతో అనుసంధానించబడిన ఎలక్ట్రికల్ సర్క్యూట్‌ను పోలీసులు కనుగొన్నారు.

సైబర్ పోలీస్ స్టేషన్ సీనియర్ ఇన్స్పెక్టర్ జయరామ్ పేగుడే మాట్లాడుతూ… ఆండ్రూస్ ని గురువారం కోర్టులో హాజరుపరిచామని, తదుపరి విచారణ కోసం జనవరి 8 వరకు పోలీసు కస్టడీకి కోర్టు అనుమతించిందని అన్నారు.

భారతీయ శిక్షాస్మృతి, సమాచార సాంకేతిక చట్టంలోని 511 (జీవిత ఖైదు లేదా ఇతర జైలు శిక్షతో శిక్షార్హమైన నేరాలకు పాల్పడే ప్రయత్నం) కింద ఆండ్రూస్‌పై కేసు నమోదైంది.

అతను క్లోనింగ్ పరికరాన్ని ఎలా సేకరించాడో, పిసోలిలోని ఐసిఐసిఐ బ్యాంక్ ఎటిఎమ్ వద్ద ఎలా, ఎప్పుడు ఉంచాడు, అతడికి ఎవరైనా సహచరులు ఉన్నారా? అనే విషయాలపై దర్యాప్తు కొనసాగుతోంది.

2019 మార్చిలో, పూణే సిటీ పోలీసులు నైజీరియాకు చెందిన ఎరెమెన్ ఎస్ (35), ఉమ్ము అయాన్ మెహబూబ్ జుమా (24) అనే ఇద్దరిని అరెస్టు చేశారు. వీరిద్దరి నుంచి 62 డమ్మీ ఎటిఎం కార్డులు, 19 క్రెడిట్, డెబిట్ కార్డులు, ఐదు సెల్ ఫోన్లు, రెండు ల్యాప్‌టాప్‌లు, రెండు స్కానర్లు, ఒక కెమెరా, పెన్ డ్రైవర్లు, గ్లూ గన్, ఇంటర్నెట్ డాంగిల్, ఇతర సామగ్రిని స్వాధీనం చేసుకున్నారు.

సంబిత్ కుమార్ ప్రమోద్ మిశ్రా (40) అనే వ్యక్తి బ్యాంక్ ఖాతా నుండి ఎటిఎం ద్వారా డబ్బును ఉపసంహరించుకోవడానికి క్లోన్ కార్డును ఉపయోగించిన 24 గంటల్లో వీరిద్దరిని అరెస్టు చేశారు.

పోలీసుల విజ్ఞప్తి

కార్డులు స్వైప్ చేసే ముందు ఎటిఎమ్‌లో కార్డ్ క్లోనింగ్ లేదా స్కిమ్మర్ పరికరాలు ఏమైనా ఉన్నాయేమో తనిఖీ చేయాలని పోలీసులు ప్రజలను కోరుతున్నారు. పిన్ టైప్ చేసేటప్పుడు ప్రజలు ఒక చేతిని కీప్యాడ్‌ కు అడ్డు పెట్టాలని పోలీసులు సలహా ఇస్తున్నారు.